ที่แรกในไทย ม.มหิดลเปิดคลินิกกายภาพบำบัดสุขภาพสตรี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiavO9s3GuuWo9_3K-HQgYFcelo7zGCgOeJOQILf0bpK-NjxD97COhFFf6gYREoQ1y-QPJBufRkttiKHAnkbaG6CjFlq6jkjNTQpfg1N3GGz7THzmGbMJwHtPij3a2JEtcFy0OVnw1wrf1dFJ7czmbQvqMV8yiBkjJz_8dpmENQRlnHj-jthUP03QX5G4I/s16000/rrr3.jpg)
ด้วยประสบการณ์นานนับทศวรรษของศูนย์กายภาพบำบัด คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล ได้รวบรวมผู้เชี่ยวชาญ และองค์ความรู้ที่เกี่ยวข้อง ยกระดับการให้บริการสู่ “คลินิกกายภาพบำบัดสุขภาพหญิง” เพื่อเป็นคลินิกเฉพาะทางที่คอยทำหน้าที่เพื่อนของผู้หญิงที่คอยให้คำปรึกษา ป้องกัน สร้างเสริม ดูแล และฟื้นฟูสุขภาพผู้หญิงในช่วง “รอยต่อของชีวิต” ทั้งในฐานะผู้ให้กำเนิดชีวิตใหม่ และในวันที่ล่วงเลยสู่วัยทอง
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/01/rrr-800x1162.jpg)
รองศาสตราจารย์ ดร. กภ.จารุกูล ตรีไตรลักษณะ คณบดีคณะกายบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล ได้กล่าวถึง “คลินิกกายภาพบำบัดสุขภาพหญิง” ว่าจัดตั้งขึ้นนับเป็นที่แรกในประเทศไทย เพื่อเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนเป้าหมายที่ 3 และเป้าหมายที่ 5 มุ่งเพิ่มบทบาทของสตรีและการเข้าถึงการบริการสุขภาพและความเป็นอยู่ที่ดีอย่างเสมอภาค
โดยได้ออกแบบการบริการสุขภาพที่ครอบคลุมเตรียมพร้อมผู้หญิงวัยรุ่น ผู้หญิงก่อน และหลังคลอดบุตร ไปจนถึงวัยทองที่ต้องประสบปัญหาต่างๆ ทางกายภาพบำบัด ด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัย โดยไม่ใช้ยา หรือการผ่าตัด อาทิ อาการปวดอุ้งเชิงกราน กล้ามเนื้ออุ้งเชิงกรานทำงานผิดปกติมีผลต่อปัญหาการปัสสาวะ การป้องกันสร้างเสริมสุขภาพ การรักษาและการฟื้นฟูคุณแม่ การส่งเสริมการให้นมบุตรหลังคลอด เป็นต้น
จากการแลกเปลี่ยนความรู้ ทักษะ และเทคโนโลยีทางกายภาพบำบัดที่ได้มาตรฐานจากเครือข่ายระดับโลก กับต่างประเทศ อาทิ ไต้หวัน ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย คลินิกกายภาพบำบัดในสุขภาพหญิง ศูนย์กายภาพบำบัด คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล จึงได้เลือกสิ่งที่เหมาะสมที่สุดสำหรับผู้เข้ารับบริการ โดยผ่านการศึกษาจากงานวิจัย อีกทั้งอาจารย์และทีมนักกายภาพบำบัดสุขภาพหญิงผ่านการอบรมจากสถาบันชั้นนำในสหรัฐอเมริกา และออสเตรเลีย
![](https://www.thinsiam.com/wp-content/uploads/2024/01/rrr2-800x780.jpg)
คลินิกกายภาพบำบัดสุขภาพหญิง ยังมีการบริการทางไกลและเยี่ยมบ้าน โดยโครงการ HeaRTS (HealthcaRe Tele-delivery Services) และโครงการกายภาพบำบัดสัญจรในชุมชน เพื่อเพิ่มการเข้าถึงการบริการคลินิกเฉพาะทางแก่ผู้ที่อยู่ห่างไกล หรือยากต่อการเข้าถึงบริการ นำทีมโดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. ภก.ภครตี ชัยวัฒน์ รองคณบดีฝ่ายวิเทศสัมพันธ์และภาพลักษณ์องค์กร คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล
จากการพัฒนางานกายภาพบำบัดสุขภาพหญิงโดยผ่านการบริการสุขภาพ บริการวิชาการ และงานวิจัย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. ภก.ภครตี ชัยวัฒน์ และทีมได้นำมาปรับปรุงการให้บริการกับคลินิกเฉพาะทางกายภาพบำบัดสุขภาพหญิง ศูนย์กายภาพบำบัด คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล ให้มีประสิทธิภาพสูงสุดและสะดวกแก่การเข้าถึงบริการ
ติดตามรายละเอียดการให้บริการได้ที่ www.pt.mahidol.ac.th
ติดตามข่าวสารที่น่าสนใจจากมหาวิทยาลัยมหิดลได้ที่ www.mahidol.ac.th
ภาพจาก คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล
No comments