รพ.สรรพสิทธิประสงค์ จ.อุบลฯ พัฒนาการรักษาขั้นสูง ผ่าตัดมะเร็งได้ทุกระบบ ให้เคมีบำบัดได้ทุกโรค
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEivkG3oYOBoOjVUpYoudlrnx2uyrMJ5FOWLJAzKxjyxVleWW4DvlNjePpq0D8pF8SZImnQaXTY26hdCe4eiC4dj7Y-2Xeu_jwWwzh_hBnQiMRrpAlyyqDy8Ry4h1ilBDxchADXuIrTtNnFmEvbRoIQtqI8O4MIZEpcmB24Y0SO6rSBv8ERIwx-rrU5J/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%A52.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVb5Bl5HEdjqtqoMNmKaU9c1twb-8Fl5ALJlDWtr1e-vZAXDuJgcaOlX-cKSUpffTGet8ZIbBHLacJ_QPd4XaLsvmfgLi0xuhd6MtqMSbbvYfNLk-gT5xEBRxqx9crycH0TfuyCLC07rLtbdz-pfHlu_vv-Zw1ZZ6sihu8Kxj7H4P7Cv_CnVk20GAj/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%A5.jpeg)
นายแพทย์มนต์ชัย วัฒนาสิทธิพงศ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ ให้สัมภาษณ์ว่าจากพระปณิธานใน ศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารีกรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี องค์ประธานราชวิทยาลัยจุฬาภรณ์ ในการช่วยเหลือและบรรเทาความทุกข์ทรมานของผู้ป่วย เพื่อช่วยยกระดับคุณภาพชีวิตของประชาชนไทย จึงก่อกำเนิด “รางวัลศรีสวางควัฒน” ซึ่งเป็นความร่วมมือระหว่าง ราชวิทยาลัยจุฬาภรณ์และกระทรวงสาธารณสุข เพื่อเทิดพระเกียรติ สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี โดยสรรหาองค์กรสาธารณสุขดีเด่น ที่อุทิศตนในการปฏิบัติงานด้วยความเสียสละ อุตสาหะและทุ่มเท สมควรได้รับการยกย่องเชิดชู โดยเฉพาะหน่วยงานที่มีวิทยาการความรู้ด้านการรักษาโรคมะเร็ง หรือด้านอื่นๆ ที่ทำให้การดูแลผู้ป่วยมีประสิทธิภาพและประสิทธิผล ต่อเนื่อง ยั่งยืน เป็นต้นแบบ จนส่งผลดีต่อประเทศชาติและสังคม โดยโรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ ได้รับรางวัลศรีสวางควัฒน ประจำปี 2565 ประเภทหน่วยงานสาธารณสุขดีเด่น ระดับโรงพยาบาลศูนย์/โรงพยาบาลทั่วไป เมื่อวันที่ 7 ธันวาคม 2565 ที่ผ่านมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiL12jtwMY_Aautf3vczqWQgUfrYeoAipap4J-gVy_P7KBJvAbK-IRsaImx8EbvYTpL36h8DqGUE3M_F_INQs1lssPLRVP_BD1S26W2fWBunnx1FkgVZdR1c5RSmSzbL40UAhTRTI7cw3aWsYjbghSuiaGWmpQr7j3N9uSSMDJ6-fU9Sw2iQSqYP0U9/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%A56.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihc_ssLgbLAQ3L5EuH612c3Zgk8ofWbCFcG3J9cskpxQc_pJvtJEVNjdZEXmFmFgMkUCVfPLLiPcyLwCqFkikkqbFaV5LMZP-LVpPBRVEZoGriEE9pOcBwiBdV-vnJvozcHc8AO-wF4R-QFry0XbBeQwHAKCzCN_aEXI5l9UEWDATa-1XPjXRBv9Av/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%A55.jpeg)
No comments