เชิญชมเพจเฟซบุ๊ก “ครบเครื่องเรื่องผิวหนัง” EP.37 ตอน “ปานแต่กำเนิด”
เรื่องของปานแต่กำเนิด คือ ความผิดปกติของสีผิว หรือความผิดปกติของความเรียบเนียนของผิว ซึ่งสามารถพบในทารกแรกเกิดหรือในช่วงอายุขวบปีแรก ปานมีหลายชนิดและเกิดจากความผิดปกติของเซลล์ที่แตกต่างกันไป เช่น เซลล์ผิวหนัง หลอดเลือด ทางเดินน้ำเหลืองและกล้ามเนื้อ ซึ่งในปัจจุบันยังไม่มีหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ที่สามารถพิสูจน์ถึงสาเหตุของการเกิดปาน และปานไม่ใช่ความผิดปกติที่เกิดจากการถ่ายทอดทางพันธุกรรม โดยปานบางชนิดจะสามารถหายไปได้เอง แบบไม่ต้องได้รับการรักษาใด ๆ บางชนิดมีอาการคงตัวไม่เปลี่ยนแปลง หรือบางชนิดอาจมีขนาดใหญ่ขึ้นตามอายุ นอกจากนี้ปานบางชนิดสามารถพบร่วมกับความผิดปกติอื่น ๆ ของร่างกาย ซึ่งอาจต้องได้รับการตรวจวินิจฉัยเพิ่มเติม เพื่อหาวิธีรักษาที่เหมาะสม สำหรับปานที่สามารถพบได้บ่อย ได้แก่ ปานมองโกเลียน ปานโอตะ ปานสีกาแฟใส่นม เป็นต้น สำหรับปานแต่กำเนิดสามารถป้องกันได้ไหมนั้น สมาคมแพทย์ผิวหนังแห่งประเทศไทย หรือ DST ได้เห็นความสำคัญสำหรับเรื่องนี้โดยเฉพาะและต้องการให้ความรู้กับประชาชนทั่วประเทศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-o7N9A2NI8rmZnd2KchWpuHsB4YZzgbkL095g5sRj-2pviwrB5mu19NB43RLnzCSzqWIGAYZ0VkmgtWVByaoQoIK3ybHLFyv7jXQ0OgAVQVxGlzagfV0juT5CyI81z4Q9hH8e5gIUmzlGCxRwSHAhQaxnWka50x-uVKDRll00Wp0jxc_Z6H3ejTIo3X-M/s16000/1707482138025.jpg)
ผู้สนใจฝากข้อความคำถาม ได้ที่เพจ “ครบเครื่องเรื่องผิวหนัง” หรือเข้าศึกษาข้อมูลได้ที่เว็บไซต์สมาคมแพทย์ผิวหนังแห่งประเทศไทย (WWW.DST.OR.TH)
No comments