พิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ เรื่องการหาบุคคลเข้าศึกษา เพื่อผลิตพนักงานผู้ช่วยทางการพยาบาล Nursing Assistant (NA) ระหว่างโรงเรียนศรีวิชัยอาชีวศึกษาและตัวแทน![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgS40l2QhdrTwy8Y6UVZyuRGciujwPMjiTn_s-2d_opTiGQFAIOHsKZagTSvUw_7vuG2ClQjKpg26pN-pz2GYLXSu_6Bp5U6IR-wrb1_FLcHrs63D0BBIM-djexCs9Ctk6Pn9AySz0injP3cvVMhmdPozmO9Bl5F-_IuzF8vCrwGfUMGpCpzgBzMiJZ/s16000/nurse2.jpg)
ตามที่ทราบกันดีว่าในปัจจุบัน ประเทศไทยกำลังก้าวเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุ ซึ่งจะมีความเจ็บป่วยมากขึ้น การผลิตบุคลากรทางการแพทย์ ที่มีใบประกอบวิชาชีพได้นั้น ต้องใช้ระยะเวลาศึกษานานประมาณ 4-6 ปี ทำให้สถานพยาบาลต่าง ๆ ขาดแคลนบุคคลากรทางการแพทย์ เป็นอย่างมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyP0WTdvbWnYFlcH4s7U41-cS5_KLiBD8LT13ie_bh8Clw7iYZNBAe8YcLZRLodlyrQ-pmx2nk0bCtvf6YIu0JCkM1HmmtUPqppYNkVGAEJiTqtAEdkVciHH0mN-noOwT_grDzIDqUGn2W1wOsZSPTL9D7szdU_GV20DMYd1TtYxG35imXBBywFErZ/s16000/nurse3.jpg)
ในการนี้
รองศาสตราจารย์ ดร.นพ.วิชัย วนดุรงค์วรรณ จึงได้เล็งเห็นถึงความต้องการและความสำคัญในเรื่องดังกล่าวเป็นอย่างมาก จึงได้จัดตั้ง โรงเรียนศรีวิชัยอาชีวศึกษา โดยการอนุมัติของกระทรวงศึกษาธิการ ขึ้นในปี 2530 เพื่อผลิตพนักงานผู้ช่วยทางการพยาบาล Nursing Assistant (NA) ซึ่งเป็นหลักสูตรระยะสั้น ใช้เวลาเรียนเพียง 6 เดือน หรือ 840 ชั่วโมง ในหลักสูตรการดูแลเด็กเล็ก และหลักสูตรดูแลผู้สูงอายุ ซึ่งใช้เวลาเรียนระยะสั้นเพียง 6 เดือน โดยมีผู้สำเร็จการศึกษาไปแล้วกว่า 1,000 คน จำนวนทั้งสิ้น 43 รุ่น เมื่อสำเร็จการศึกษาแล้ว ได้รับการบรรจุเข้าเป็นบุคคลากรในเครือ โรงพยาบาลวิชัยเวชทั้ง 4 แห่ง โรงพยาบาลภาครัฐ โรงพยาบาลภาคเอกชนต่าง ๆ รวมถึงสถานบริบาล และห้องพยาบาล ในสถานประกอบการต่าง ๆ
ทั้งนี้ ยังสามารถเลือกตำแหน่งงาน ในเครือโรงพยาบาลวิชัยเวชทั้ง 4 แห่ง ในแผนกที่ต้องการได้ หากบุคลากรในตำแหน่งที่ต้องการยังมีอัตรากำลังว่างอยู่ ซึ่งเป็นการการันตีได้ว่าจบแล้วมีงานรองรับอย่างแน่นอน
รวมทั้ง ในอนาคตอันใกล้นี้ กำลังพิจารณาความร่วมมือกับประเทศในแถบตะวันออกกลาง ที่มีความต้องการสูง สำหรับพนักงานผู้ช่วยทางการพยาบาล ไปปฏิบัติงานในประเทศดังกล่าวด้วย
ในวันนี้ จึงได้มีพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงเรื่องการร่วมมือการหาบุคคลเข้าศึกษา เพื่อผลิตพนักงานผู้ช่วยทางการพยาบาล Nursing Assistant (NA) ระหว่างโรงเรียนศรีวิชัยอาชีวศึกษาและตัวแทน ณ ห้องประชุมวิชัยเวช อาคาร 5 ชั้น 4 โรงพยาบาลวิชัยเวช อ้อมน้อย จ.สมุทรสาคร โดยได้รับเกียรติจาก รศ.ดร.นพ.วิชัย วนดุรงค์วรรณ ประธานกรรมการบริษัท กลุ่มโรงพยาบาลวิชัยเวช อินเตอร์เนชั่นแนล นพ.พงศ์ศักดิ์ วัฒนา ประธานกรรมการบริษัทโรงเรียนศรีวิชัยอาชีวศึกษา จำกัด คุณชดา บูรณะพิมพ์ และคุณรุ่งนภา ปักษี ร่วมลงนามและเป็นสักขีพยาน ในการนี้ด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyz38DHqvvUVUTavQNVzhHOdCWEhBPDej30U4-4duo80O75NI8LvjoTbittcgBRX2D4xybmFqDeG2-sZ5tt6l3T604vILaqK172rYR_8xtROB9Q-mRG-vCrNJbChpWQnOWEhLkOYYSP0fTjEW5bMVc-NPTirqSg9WT-N8AHtfvt-6EFt_S8nV2VAYb/s16000/nurse4.jpg)
เพื่อเป็นสร้างภาพลักษณ์ เชื่อมั่นและไว้วางใจ ให้แก่บุคคลที่ได้เข้ามาศึกษา ตลอดจนหน่วยงานต่าง ๆ ที่เป็นผู้ใช้บุคคลากรทางการแพทย์ จากโรงเรียนศรีวิชัยอาชีวศึกษา ที่ได้สั่งสมประสบการณ์ในการจัดการเรียนการสอนมากว่า 36 ปี ซึ่งในปัจจุบันมี ผศ.ดร.ประณมพร โภชนสมบูรณ์ เป็นผู้บริหารโรงเรียนศรีวิชัยอาชีวศึกษา
# รายละเอียดเพิ่มเติมสามารถติดต่อสอบถามได้ที่
โทร. 089-1326744 และ 092-6423624
No comments