ปลัด สธ. นำชาวสาธารณสุข ถวายสักการะ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร วันคล้ายวันสถาปนากระทรวง ครบรอบ 80 ปี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj7Ltew1UGeGDRCfSKJIna9XnQInvUURtKsoXJizrLBatf7pXvZons8S9QHcDUjjlIXbpmplH5qaWeh8fHXBdUCP3tM99qGe96l6hd5RBmcDG7wCzwKaeEjeGbZj_0xLu5OjGFhnnZmOP9nOJUWaJU3D4dmHEpWRx2YX5TlD0kWt5PrRkcnWqwSfUgD/s16000/aad.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhL-l1E1-RwzHVoaEo93tvw-vO-Gcrxz-5-VAXeJnbizvcL869ReR-vMOvBI1TG_5vg9QsG0WLU9G2k48lNotN8RWoexDXL1TvtLoixxepauMIInXlTJHWzI7JYqBmNdm0EVkeXAfbhtp-3DO1jiamx6id8drhLgTjbdDUBYKLjxfhalZ4UNmuEKpmT/s16000/aad2.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHjCWYMwForXSVxbWTRQCpElY4-dLdeXicyNp6-v2WKGP4evVpqZbW0JD6WOP98wenZEJU9xrYNz8YQX5V4h-2in2niLw35RHNDlGMg4OtRYxK33eirHY3O4fzUCVmZgfFLHzPMtkOeJmvHxwD-Eb6R6UcZGhefoAfCL1y57fu3u8W81mxFZqpDqrA/s16000/aad3.jpeg)
“กระทรวงสาธารณสุข ยังคงมุ่งมั่นให้การดูแลสุขภาพประชาชนอย่างต่อเนื่อง ภายใต้การเปลี่ยนแปลงด้านสังคม เศรษฐกิจ การเมือง ปัญหาสุขภาพใหม่ๆ ทั้งโรคอุบัติใหม่ อุบัติซ้ำ ภัยพิบัติ ซึ่งเป็นความท้าทายทางสุขภาพที่ทุกคนจะต้องร่วมมือร่วมใจกัน สร้างสมดุลระหว่างสุขภาพและความมั่งคั่ง ตามแนวทาง Health for Wealth เพื่อเป้าหมาย ประชาชนแข็งแรง เศรษฐกิจไทยเข้มแข็ง ประเทศไทยแข็งแรง” นายแพทย์โอภาสกล่าว
ทั้งนี้ หลังเสร็จพิธี ปลัดกระทรวงสาธารณสุขได้เปิดป้ายต้นพระศรีมหาโพธิ์ ซึ่งเป็นหน่อพันธุ์ที่เกิดจากผลหรือเมล็ดของต้นพระศรีมหาโพธิ์ที่พระเชตวันมหาวิหาร แห่งพระนครสาวัตถี แคว้นโกศลในอดีต อันเป็นสายพันธุ์ของต้นพระศรีมหาโพธิ์พุทธคยา ที่พระผู้มีพระภาคเจ้าได้เคยทรงใช้อาศัยและตรัสรู้พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ เมื่อวันเพ็ญวิสาขมาศ ได้รับมอบจากพระอาจารย์อารยะวังโส ประธานสงฆ์แห่งวัดป่าพุทธพจน์หริภุญไชย จ.ลำพูน ในปี พ.ศ. 2548 และนำมาปลูก ณ บริเวณลานพระศรีมหาโพธิ์ กระทรวงสาธารณสุขใน พ.ศ. 2551 ให้ชาวกระทรวงสาธารณสุขได้มีโอกาสกราบสักการะพระศรีมหาโพธิ์อันเป็นหน่อพันธุ์ของต้นพระศรีมหาโพธิ์ที่พระผู้มีพระภาคเจ้าทรงตรัสรู้ เพื่อความเป็นสิริมงคลและเป็นอานิสงส์ผลบุญ รวมถึงใช้เป็นมณฑลสถานสำหรับปฏิบัติธรรมบูชาพระรัตนตรัย และเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวกระทรวงสาธารณสุข
No comments