‘Prime Minister’s Award for Health Promotion Innovation2022’ งานประกวดนวัตกรรมสร้างเสริมสุขภาพระดับชาติ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjE06nB7SN3TDz8G2rRwJLni7wxtTh9liKFOcWmj9gN_DMhmkUqfjobyjzJY3COIK4G9Tw8fyM2PM1opJ4u9gjEL9WK2JpLiVKm-BwcrF3hHZYXyHMWsrm-lRNW--l3CHel0NPDRRx3-S3SAIt_9OwFBqyw5mKjbf34HAfyley0KQQvgZcoehZqDag7/s16000/ppm.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXtx876O6GQsjeuYDyAzETy7HpcwsPg76u_4RZGf81efQV3KXJjfikUbHY5Tdaturz0Gb3laAK44_G53RVdWQK5LIJzOB5q-bZxcT1FDinZqSp_G4SNnPQdOkaQPhKSRg06LLolVDACHJ8hWrHcRVRm7Eg5vOg7uXQvDX5qhjVKUL2uTQEYhD28ATx/s16000/ppm5.jpg)
“รู้สึกภาคภูมิใจกับทุกทีมที่เข้าประกวด เพราะทุกผลงานมาจากความทุ่มเท และความพยายามของทุกท่าน ไม่ว่าจะเป็นนักเรียน นักศึกษา กลุ่ม Startup และกลุ่มภาคีเครือข่าย สสส. ที่ร่วมกันคิดริเริ่มอย่างสร้างสรรค์ จนออกมาเป็นผลงานนวัตกรรมสร้างเสริมสุขภาพหลากหลายประเด็น ที่ตอบโจทย์การแก้ไขปัญหาของกลุ่มเป้าหมาย ตรงกับสถานการณ์ปัจจุบัน ขอบคุณทุกภาคส่วนที่สนับสนุนการพัฒนาผลงาน ช่วยเติมเต็มความรู้ให้กับทีมที่ผ่านเข้ารอบ และขอบคุณ สสส. ที่เปิดโอกาสให้คนรุ่นใหม่และคนทำงานด้านสร้างเสริมสุขภาพได้แสดงผลงาน ความคิดริเริ่มใหม่ ๆ ในการสร้างเสริมสุขภาพ และเชื่ออย่างยิ่งว่าการประกวดครั้งนี้ จะเป็นส่วนหนึ่งของการพัฒนาประเทศ ที่จะเป็นกำลังสำคัญช่วยดูแล แก้ไข และสร้างสรรค์สังคมสุขภาวะให้เกิดขึ้นรอบ ๆ ตัวได้อย่างยอดเยี่ยม ต่อยอดไปสู่ระดับนานาชาติในอนาคต” นายอนุทิน กล่าว
รศ.นพ.สรนิต ศิลธรรม คณะกรรมการกองทุน สสส. และประธานคณะกรรมการพิจารณาและกำหนดหลักเกณฑ์การตัดสิน กล่าวว่า ในศตวรรษที่ 21 มีหลายปัจจัยที่ส่งผลต่อสุขภาพของคนทั่วโลก การขับเคลื่อนด้วยนวัตกรรมสร้างเสริมสุขภาพ ที่เน้นความคิดสร้างสรรค์ จะช่วยหาวิธีการใหม่ ๆ ในการสร้างเสริมสุขภาพให้เท่าทันต่อการเปลี่ยนแปลงที่รวดเร็ว สสส. จัดประกวดฯ ครั้งนี้ เป็นการขับเคลื่อนเป้าหมายที่ตอบสนองต่อสถานการณ์มิติสุขภาพ ที่มากกว่าเรื่องเจ็บป่วย และรักษา แต่เป็นการสร้างเสริมสุขภาพ เพื่อป้องกันการเจ็บไข้ได้ป่วยของตนเอง และคนรอบข้าง ผนวกกับความคิดสร้างสรรค์ เทคโนโลยี ซึ่ง สสส. มีบทบาทส่งเสริมให้เกิดการพัฒนานวัตกรรมสร้างเสริมสุขภาพ ทั้งที่เป็นผลิตภัณฑ์และกระบวนการ เชื่อว่านักเรียน นักศึกษา คุณครู อาจารย์ startup และ ภาคีเครือข่าย สสส. ที่ได้เข้าร่วมการประกวดในครั้งนี้ จะเป็นความหวังในการขับเคลื่อนงานสร้างเสริมสุขภาพในอนาคตได้อย่างแน่นอน
ดร.สุปรีดา อดุลยานนท์ ผู้จัดการกองทุน สสส. กล่าวว่า สสส. จุดประกายการพัฒนานวัตกรรมสร้างเสริมสุขภาพ ผ่านโครงการที่หลากหลาย และได้เริ่มโครงการประกวดนวัตกรรมสร้างเสริมสุขภาพ ภายใต้ชื่อ ‘ThaiHealth Inno Awards’ ตั้งแต่ปี 2561 จนถึงปัจจุบัน ในปีนี้ได้ขยายกลุ่มเป้าหมายจากเดิมที่เป็นกลุ่มเด็กเยาวชนระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย และ ปวช. เพิ่มอีก 2 กลุ่ม คือ บุคคลทั่วไป/Startup และภาคีเครือข่าย สสส. รวมทั้งสิ้น 290 ทีม จากทั่วประเทศ เพื่อร่วมสร้างนวัตกรรมเพื่อการสร้างเสริมสุขภาพ ที่สามารถแก้ไขปัญหาสุขภาพ สอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบันในการลดพฤติกรรมเสี่ยงทางสุขภาพ และส่งเสริมให้คนมีสุขภาพที่ดีอย่างยั่งยืน
No comments