วช. ขับเคลื่อนงานวิจัยเชิงรุก ร่วมกับ กรมอนามัย ยกระดับการแพทย์ สาธารณสุข และสิ่งแวดล้อม![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUzy-tFoRuWQfMWlBFPoveW2Y8SIA23mz-o9vkXHIgqfc6DF4n96s_bzrhqdk-jWJOQz8nyBVDUVaUjpnmPu0W-UkkLDs2n2i0zQJCxypdAflviLmB5SEAo1RhXHnyIvvXS7jhqYjeoQZF8zJrj_HMhRuWF-SD_0J1upnNoKGyOlOPZB9AWzt9eoy4/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A22.jpg)
4 มกราคม 2566 สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) ภายใต้กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม โดย ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือทางวิชาการ (MOU) "การพัฒนาวิจัยและนวัตกรรมด้านการแพทย์ การสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อมที่ส่งผลกระทบต่อสุขภาพ" กับกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข โดย นายแพทย์สุวรรณชัย วัฒนายิ่งเจริญชัย อธิบดีกรมอนามัย เพื่อพัฒนางานวิจัยและนวัตกรรมด้านการแพทย์ การสาธารณสุข และสิ่งแวดล้อม หวังยกระดับความเป็นเลิศทางวิชาการสาธารณสุขไทย พร้อมทั้งปรับปรุงแก้ไขปัญหาตั้งแต่ระดับนโยบาย แผนงาน แนวทางการปฏิบัติ รวมทั้งการออกกฎหมาย และข้อบัญญัติตามพระราชบัญญัติสาธารณสุข ณ สโมสรราชพฤกษ์ นอร์ธปาร์ค ถนนวิภาวดี กรุงเทพมหานคร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgNa710bgpjh58zFwGoCWoAyiMuOVxKyRKIcMjIY3dXwBx6spmLos9kKe0-s5akNXxYqpfkoQhFCz6fNs9M6eIcD1G2OOjux5DfhNSJzEsAw1QFv9JTuuYNoitjvj2KvIml1s6QNJ0axmEhCcaUYFLrr4M9Wlv6IcipSb7M283_wtp1pIWp3fW4GUWK/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A2.jpg)
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า วช. ลงนามความมือกับ กรมอนามัย ในครั้งนี้ เพื่อแสดงเจตนารมณ์และความมุ่งมั่น พัฒนาโจทย์วิจัยและนวัตกรรมด้านการแพทย์ การสาธารณสุข และสิ่งแวดล้อม และการนำผลงานวิจัยและนวัตกรรมด้านการแพทย์ การสาธารณสุข และสิ่งแวดล้อมไปใช้ประโยชน์ รวมทั้งส่งเสริมการพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนไทย ที่ผ่านมา วช. มีงานวิจัยที่ช่วยสนับสนุนการดำเนินงานของ กรมอนามัย อาทิ 1) การบริหารจัดการคุณภาพน้ำดื่ม 2) การพัฒนาระบบฐานข้อมูลและการประเมินเทคโนโลยีการจัดการมูลฝอยติดเชื้อที่เหมาะสมสำหรับประเทศไทย 3) ข้อเสนอแนวทางการกำหนดและการจัดเก็บค่าจัดการขยะอิเล็กทรอนิกส์ของประเทศไทย ภายใต้แผนการจัดการขยะอิเล็กทรอนิกส์และของเสียอันตรายชุมชน 4) การยกระดับคุณภาพระบบจัดการสิ่งปฏิกูลด้านปรสิตในแหล่งบำบัดสิ่งปฏิกูลของรัฐ และ 5) การพัฒนาระบบติดตามตรวจสอบการขนส่งและกำจัดมูลฝอยติดเชื้อแบบเรียลไทม์ ฯลฯ
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวทิ้งท้ายว่า หวังว่าผลงานวิจัยและนวัตกรรมของ วช. จะเป็นส่วนหนึ่งที่จะช่วยเสริมให้กรมอนามัย มีข้อมูล และระบบฐานข้อมูลที่ทันสมัย สามารถนำไปสู่การออกกฎระเบียบ กฎหมาย แผนงาน และนโยบายที่เหมาะสมกับประชาชนทุกช่วงวัย เพื่อให้คนไทยมีอนามัยสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการมีสุขภาพที่ดียิ่งขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi05HUcIUrwDDSX3PCdfk7WCb0VgX7-3sSqgL9w9PXMctwxQmXbUj1_XrN3N4uyYGSiu2ZCUwZnz-oBLaLKrzIgt54JtzW5sQqxhOfl_TX2RnlVsL1XyI4hSV_9aC9EU3pLDzBUiKN_y91X6oYNyrbJs3Bp2lc0xSrB9S46KBrO12tolUjz8SxS0_Ze/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A21.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiT1XGeHD_ERV234H4u6T4Xdg6mrc61TIHSzszVZv_pTzcD7q1UrcH-XIIkpFWcNMeuod_o0ahZPmPl5KRUXDdAlzk3xxXSbtVZwr8fQ2vdCvtfaifO5qm_bNayfz-cGtU2K3E-OAc0UOiQgd5DMZifvql-aSHrK64U6SlWyGCS3733u7TTeIgfVZwz/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A24.jpg)
นายแพทย์สุวรรณชัย วัฒนายิ่งเจริญชัย อธิบดีกรมอนามัย กล่าวว่า กรมอนามัย เป็นองค์กรหลักของประเทศในการอภิบาลระบบส่งเสริมสุขภาพและระบบอนามัยสิ่งแวดล้อมเพื่อให้ประชาชนมีสุขภาพดี ได้ตระหนักถึงผลกระทบด้านสุขภาพและสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนแปลงไป อาจส่งผลต่อความเป็นอยู่ของประชาชนการดำเนินงานด้านสาธารณสุขต้องเตรียมความพร้อม และตั้งรับกับปัญหาที่เกิดขึ้น ผ่านกระบวนการวิจัยควบคู่ไปกับการขับเคลื่อนการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม การลงนามความร่วมมือทางวิชาการระหว่างกรมอนามัย กับ วช. เพื่อพัฒนางานวิจัย และนวัตกรรมด้านการแพทย์การสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ให้สามารถนำผลงานวิจัยและนวัตกรรม ไปใช้ในการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพและการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อม ลดผลกระทบต่อสุขภาพของประชาชน อีกทั้ง ยังช่วยให้กรมอนามัยมีข้อมูลและระบบฐานข้อมูลที่ทันสมัย เพื่อนำไปประกอบการพิจารณาออกกฎระเบียบ กฎหมาย แผนงาน และนโยบายที่เหมาะสมกับประชาชนไทยทุกกลุ่มวัย ภายใต้อนามัยสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการมีสุขภาพดี โดยร่วมกับภาคีเครือข่าย ทั้งในระดับท้องถิ่น ภาคเอกชน และภาคประชาชน เพื่อนำไปใช้ประโยชน์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8V8X515DZpiRmqq9Ol48SoAACD7iL__FvCHaM6tBwxXWVc6qiN4HLb3NtBmnw8uAxdQfGtAZHsf6kdbaCQo7z04S7apjnnXl0cqEt8jkozynnewuYW4P25I9f9gQD2Yqz9lvKp1orHqTg4kkVdeevAZ7fIhu1GrB4O1JZaQFO1lYcETKZuuhK29qa/s16000/%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A26.jpg)
ภายในงานฯ ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ นายสุเมธ บุญบรรดารสุข ประธานวิทยาลัยการพลังงานรุ่นที่ 3 และ ดร.สุมิตรา จรสโรจน์กุล ผู้อำนวยการศูนย์เทคโนโลยีพลังงานแห่งชาติ (เอ็มเทค) สวทช. ได้ส่งมอบนวัตกรรมเครื่องผลิตน้ำยาฆ่าเชื้ออิเล็กโทรไลต์ สำหรับผลิตน้ำยาฆ่าเชื้อ ที่รับการสนับทุนวิจัยจาก วช. แก่ นายแพทย์สุวรรณชัย วัฒนายิ่งเจริญชัย อธิบดีกรมอนามัย เพื่อนำไปใช้ในโรงพยาบาลบ่อเกลือ จังหวัดน่าน ต่อไป
No comments