วช. จับมือ จ.ชุมพร ม.แม่โจ้-ชุมพร นำร่อง “เปลี่ยนเกษียณเป็นพลังจังหวัดชุมพร” เตรียมรับสังคมสูงวัยในอนาคต
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigHjpyJoiBkeLqlo8UEpP9g8XfYxq-SkwMgkhf9lTVHIZD2DpH9F7TG3gz_uh4Pmqd9R8MX3aRJh6AV-zh060G-AJqaYaGphQ1iZLYFd6NTpnsb3PpamduWyRxkShXiWR4xPzXXLHlmlTNThNLqHEdSZ5yU9ysUHQyTi4PAkhaJmaY9EUdtnyzfi03/s16000/batch_S__62333054.jpg)
วันที่ 10 มกราคม 2566 สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) ร่วมกับ จังหวัดชุมพร และมหาวิทยาลัยแม่โจ้ - ชุมพร จัดพิธีลงนามบันทึกความร่วมมือทางวิชาการ “โครงการเปลี่ยนเกษียณเป็นพลังจังหวัดชุมพร ระหว่าง มหาวิทยาลัยแม่โจ้ กับ สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ และจังหวัดชุมพร” เพื่อขับเคลื่อนแผนงาน “เปลี่ยนเกษียณเป็นพลัง เฟส 2” โดย ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ มอบหมายให้ นายเอนก บำรุงกิจ รองผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ ร่วมลงนามกับ นายนิรัช โอบอ้อม ปลัดอำเภอละแม และ ผศ.ดร.ณัฐวุฒิ ดุษฎี รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่โจ้ ณ อาคาร 80 ปี มหาวิทยาลัยแม่โจ้ - ชุมพร จ.ชุมพร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhHw8Tt5z81lAhODMNicYE3Hitc-0rIc6YcYaUfzbXCXiv-MgQxzY-diz37A0mqr7QCyXnPG9ekR_rEiMGqsMkiWikpxvRGVDBA_Wa-V17EoNkPzWgxs0Yx_uHblMMhbLd-7aWZnwJaE--rVyAbysawlYF9RvuSHbHINBLl4YlWflVP4pVuQEXTEKoS/s16000/batch_S__62333056.jpg)
นายเอนก บำรุงกิจ รองผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า วช. ภายใต้กระทรวง อว. ได้ดำเนินการขับเคลื่อนแนวทางการวางยุทธศาสตร์ Quick Wins โครงการ “เปลี่ยนเกษียณเป็นพลัง” ในการสร้างกลไกการเตรียมความพร้อมในการเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุของประเทศไทย ส่งเสริมให้ผู้สูงอายุหรือผู้เกษียณ ได้รับโอกาสและสร้างแรงจูงใจในการเข้าสู่สังคมการเรียนรู้ตลอดชีวิต เพื่อพัฒนาทักษะที่จำเป็นในการดำรงชีวิต และพัฒนาศักยภาพในการทำงานที่เป็นที่ต้องการของตลาดแรงงานในภาครัฐและภาคเอกชน เป็นพลังในการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคม และสามารถพึ่งพาตนเองได้ไม่เป็นเป็นภาระของครอบครัวหรือภาครัฐ ในปัจจุบันแผนงาน “เปลี่ยนเกษียณเป็นพลัง” ได้ดำเนินการขยายผล เข้าสู่เฟส 2 ผ่านโครงการ “เปลี่ยนเกษียณเป็นพลังจังหวัดชุมพร” โดยมี ผศ.ชลดรงค์ ทองสง แห่งมหาวิทยาลัยแม่โจ้-ชุมพร เป็นผู้รับผิดชอบโครงการดังกล่าว โดยมุ่งเน้นการผลักดันให้เกิดผลสำเร็จและเพิ่มความยั่งยืน เพื่อเตรียมความพร้อมในการเข้าสู่สังคมสูงวัยได้อย่างมีคุณภาพ วช. หวังเป็นอย่างยิ่งว่าความร่วมมือที่เกิดขึ้นในครั้งนี้ จะนำไปสู่การขับเคลื่อนและขยายผลในพื้นที่อื่นๆ ต่อไป เพื่อให้บรรลุเป้าหมายในการส่งเสริมและสนับสนุนให้ประชาชนเข้าสู่สังคมแห่งการเรียนรู้ตลอดชีวิต และนำไปสู่การพัฒนาทักษะในการใช้ชีวิตในโลกยุคใหม่ สามารถดูแลผู้สูงอายุ รวมทั้งผู้สูงอายุเอง ก็สามารถดูแลตัวเองได้ เพื่อเป็นกำลังในการขับเคลื่อนสังคมและเศรษฐกิจของประเทศต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjbGyp2HxA3FyZozq-neCQK9tP4Os5LeqMZtxWHeNinVfeSnjNa457mTsfolCXZl5fwwS64zVf4cGsmOz1X57qRwcVlO4NKNZT48xp0VDx5L4KDT1wERYKUMVM2DMNK0SCWI6lh4Wvl0UKZleLZdqTyYkqRBI3H1QZTGnx4lSbm25iiE6qfJ4sZxp58/s16000/batch_S__62333057.jpg)
นายนิรัช โอบอ้อม ปลัดอำเภอละแม กล่าวว่า ในนามของ จ.ชุมพร ขอขอบคุณ วช. และ มหาวิทยาลัยแม่โจ้-ชุมพร ที่ได้จัดให้มีโครงการเปลี่ยนเกษียณเป็นพลังขึ้น จ.ชุมพรเป็นเมืองเกษตรกรรม และอุดมไปด้วยผลผลิตทางการเกษตร ซึ่งโครงการดังกล่าวจะเป็นการสร้างแรงจูงใจของกลุ่มผู้สูงอายุในการพัฒนาทักษะด้านการเกษตร และส่งเสริมการประกอบอาชีพด้วยเทคโนโลยีและนวัตกรรมการเกษตรสมัยใหม่ สร้างกลไกในการเตรียมความพร้อมเข้าสู่สังคมสูงวัยของ จ.ชุมพร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj9Egi8fe2tFdzw02qcEk1PApD0cJyrpfT7POMt5rYdVNg-VgsYfGFZMMpgpNfHhol5lU4nySwSj6hbErYv5EZyDtBSl0Pekmi-myJ_IC0Em2g3oWrcGfOVRBLWmaMSCLouyFF811giSzE58BbnUf1FfCQK872wUtzmOIfx6mYmhrfdOw7405vtA8m7/s16000/batch_S__62333058.jpg)
ผศ.ดร.ณัฐวุฒิ ดุษฎี รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่โจ้ เปิดเผยว่า มหาวิทยาลัยแม่โจ้-ชุมพร ได้รับการสนับสนุนทุนจาก วช. ผ่านการนำฐานความรู้ทางการเกษตรของ จ.ชุมพร และองค์ความรู้ที่มีอยู่ของมหาวิทยาลัยเข้ามาบูรณาการ เพื่อสร้างโอกาสและสร้างแรงจูงใจในการเข้าสู่สังคมการเรียนรู้ตลอดชีวิต พัฒนาทักษะงานในโลกดิจิทัล Training Up Skill ผ่านการเรียนรู้แบบ E-Learning ทำให้สามารถสร้างอาชีพ สร้างงาน สร้างรายได้ รวมทั้งการสร้างคุณค่าภูมิปัญญาแก่ผู้สูงอายุให้สามารถพึ่งพาตนเองได้ต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhfYGCDdmWPmEosj-tEEJgS331kNcq9TJ6N2P_h68PxTCtSSiiltqGhYnSUyg8j7uoz9PzKYXJXCze95lcilQXUvyxo5uy_sBpPLKR3mj6TdxBFhdtj-r2DapN-kzmsn9SfW5in744AJhxe_KO_jMJkm3lIqshHjwc7Bg67kbEAxJ0KFb7pFLQN8lzn/s16000/batch_S__62333059.jpg)
และภายในงานได้จัดพิธีมอบโล่เชิดชูเกียรติให้แก่ผู้สูงอายุที่ทำความดีให้กับชุมชน กิจกรรมการประกวดผลผลิตและผลิตภัณฑ์ทางการเกษตรจากเกษตรกรในอำเภอต่าง ๆ ในจ.ชุมพร รวมทั้ง มีการแสดงของผู้สูงอายุจากโรงเรียนผู้สูงอายุตำบลเขาทะลุ อำเภอสวี จ.ชุมพร และไฮไลต์การจัดงานในครั้งนี้ คือการแสดงทอล์คโชว์วัยเกษียณ จาก น้าโย่ง เชิญยิ้ม ด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjou-yyHuHrtDMh6c4Vaqfrfvs92XG6FscH2yGmm2AV4UTA__dLd8kYEHjLu7qSCJcAit3p6gRQjJp4J5WlGxDtGhJEGA77iKXtN1XsiFrgqorClW_Q0-CU_CmafI9N6pdgjVo5m_PqZRii8m0frEdevrarcOn6TsJsBGVFqAn9sLpR4qXN-qUnsGy0/s16000/batch_S__62333060.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEizcSiTel8aWMasCQMgEE4MV-nTNI3C3Plrj-k9YhnJc05PTCUt6H4971G-cAifvKxWw8C7JVNk2RuAJVR3IPZHZpmFJrMWukkkYM0V_GyCgDypr6ZNHOD2fRj_59sBTCF39rcCyMDEgGK8nb3rZc43iOrYh1xAXc6pCQ7liEai2BjUnFaDV0TPLtQc/s16000/batch_S__62333061.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiVKCjIwXaOuEKA_LsjjSgn1B02DJw0Vhzg4kh2hZfVW5gvlW_72sB6tEfjWUc_zeDFVAsBalAxoykcsK8nMAxi6CC8TDhX-RjRDJJLqadRIxzYmtV1dSUMAAZelUvdesSmAOC6JBMOQSmQ0q7GxVUY1tYxv2iwEuapYCxICTuYI7IdD855Q0VvZ3Ae/s16000/batch_S__62333062.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigiVjjDOZuiWCHcXTsmHivkvfNErkzjAmYdb43Pnq-Lx5TVb4r_u1xA1P5sGQBM62KWVsquKW85-QV5UiQ8XtKVd3KZuCiDUBMXRpfa6ay9D2H6NvmXVB77ENlrVz0rm83PpAOWYprJlQi3pJ3PEiFNxpwG4IGaHNPxDoq4IMHMe9p8Gjee0SR8bo4/s16000/batch_S__62333063.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDxDbxXMBhKo8qbnLvdZXrqy6-V1B5Iy7FToFiyNME4HUm96NhPb1oYxhZXbkb-BYs8y5NjHWPGCes5Lmia31w9ZYLHgCkGAy9AMUO8hCrW1DEqNQsj0CKAp_j2TiGzW9vCxiQsoB2WkEMJXlbRiwwowB_OCGOTb6-ut_m3CqFtVXJMhxATUVjO-Z6/s16000/batch_S__62333064.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmBUSCDUM1EBRm586vhbErEZxaKhiFr8ZudtooyzhKoFZhWPQmdg1xRLExSrMpzXFW_ut-BaNY51x5xsuWPp0k4wAqTxJlQQ7oJJ56UdhAiPVcUCCAymfC1JOl3Gy8_RQwZ-El1V1vc5MG5Ho62EtWQ_tRj7ewyCnNYpruK86Bv_Ul1ZmsM4uhg3AT/s16000/batch_S__62333065.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhB50l1ZD-12umsWuDpFsomi5cCV2zXcH9ZsI3M7y9es8d4KavAvjHvIz0Zr7EswBW30KHGsFQ0nShDwrhQUyxXPIeTH3TNMxcEGm9FPydbRdB4hqD9g_gZVPkGTer8gLV939W6jNrcRwdU_ONdUEffUAHYy7oNt0Uyh1vybhs38AopQnkniHbmVASU/s16000/batch_S__62333067.jpg)
No comments