“อนุทิน” เปิดคลินิกหมอครอบครัวหนองกะจะ ในรูปแบบ Smart digital ลดแออัด ลดรอคอย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjDxJnc3c5KJBbhg1ys8X0AYQI11ZWuaS4z-dY5qip0nkA2oej7aLDeAjFXkBTfTDnajGiX_e2EknyqWZJDaUeOS1Luzz3USILycYhfBZPcdWrkJQMyflRt7UZCZ_SbHzabTubTUHLGM58aWaWktXNLeF60Qc6neQnmjgGXa8_I74R0kkkBxtUkmGBH/s16000/%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A5.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjY6Qksdd2uRhSkNm-B4Ef7G5RRpb_w8mZcWAmJRpkeeIdMuA3n2R6HHfLDH484XDZbEWjB-rcm66IY3yFCQzZMeMt977vWJc5RDP-qGRy7cWfXtZdbI0KjTpiMUTqE0_OoPfcMrL2DN7dNdk99ClEAUmrenNZKFwe9TcutHkkZVb1OEgIW8p8Pbn-e/s16000/%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A53.jpeg)
6 มกราคม 2566 ที่คลินิกหมอครอบครัวหนองกะจะ เทศบาลเมืองปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข พร้อมด้วยนายแพทย์โอภาส การย์กวินพงศ์ ปลัดกระทรวงสาธารณสุข และคณะผู้บริหาร เปิดคลินิกหมอครอบครัวหนองกะจะ เครือข่ายโรงพยาบาลปากช่องนานา พร้อมเยี่ยมให้กำลังใจบุคลากรสาธารณสุขและอาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน โดยมี นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา ให้การต้อนรับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhsUp5kgoGCfHbArwbnhuS_q0MlXurMiSypknHjCYjgq43Yk7VMun4AwRwCXgiRPjQPL9BEH1gf5CYz_n9anvJ4IG9ZflBgsN_8RixtREe33P2cvA4Zqv0lny-uLiJGFuNuVgWlOrsmVHbOrgr8h3D20-aTp7E2lcazRELwXyiN8nKyEHeSyPfP-j8b/s16000/%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A52.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRgZW2p_94D6a3AJWbMvbNpzkPCv3cgP_GuRsOu1OxDPoxAPCgkYUe5syPX_cBDGKNo2CsssIeexfPJRJnv4lLtVe3NfoPzaEyBAFEN631JwHemNId6pvb4Ua1KpSs6KakiXdWwfctNiv05XXEZDr_ntZ7aONxmliUJq8u2CEGQNlI5ZTvsr4Noog6/s16000/%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A54.jpeg)
สำหรับคลินิกหมอครอบครัวหนองกะจะ เป็น 1 ใน 4 คลินิกหมอครอบครัว เครือข่ายโรงพยาบาลปากช่องนานา รับผิดชอบประชาชน 12,275 คน ใน 5 ชุมชน ดูแลทั้งมิติด้านการส่งเสริมสุขภาพ การป้องกันโรค การรักษา และการฟื้นฟูสภาพ โดยประยุกต์ใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วยบริหารจัดการในรูปแบบ Smart digital ทั้งการจัดระบบคิว ระบบ Telemedicine และยังมีระบบ Digital Signage ส่งเสริมการเข้าถึงข้อมูลข่าวสาร การให้บริการและความรู้ด้านสุขภาพที่ส่งตรงจากโรงพยาบาลปากช่องนานาถึงผู้รับบริการที่คลินิกอย่างรวดเร็วและมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นที่ผ่านมา คลินิกให้บริการมาแล้ว 152,275 ครั้ง ผู้ป่วยและผู้รับบริการ 14,125 คน เป็นผู้ป่วยติดเตียง 27 คน กลุ่มเปราะบาง 52 คน ผู้ป่วยระยะสุดท้าย 7 คน ผู้ป่วยโรคมะเร็ง 32 คน และผู้พิการ 97 คน
นอกจากนี้ ยังได้เปิดศูนย์เคมีบำบัด ที่โรงพยาบาลปากช่องนานา ซึ่งสามารถผสมยาเคมีได้เอง โดยมีโรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมาเป็นแม่ข่ายหลักในการพัฒนาศักยภาพการให้เคมีบำบัดแก่โรงพยาบาลมาอย่างต่อเนื่อง ทำให้สามารถลดระยะเวลาให้เคมีบำบัดได้ภายใน 6 สัปดาห์ ส่งผลให้ผู้ป่วยมะเร็งเข้าถึงบริการเพิ่มขึ้นและรวดเร็วขึ้น ช่วยลดการส่งต่อและลดระยะเวลารอคอยในการรับบริการที่โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมาได้อย่างดี โดยตั้งแต่ปีงบประมาณ 2560 จนถึงปัจจุบัน ได้ให้เคมีบำบัดในผู้ป่วยมะเร็งเต้านมจำนวน 73 ราย รวม 385 ครั้ง ผู้รับบริการมีความพึงพอใจมากขึ้น และได้วางแผนการให้เคมีบำบัดในผู้ป่วยมะเร็งชนิดอื่นเพิ่มเติมต่อไป
No comments